Tập huấn Lễ nghi và bài trí thờ tự tại di tích lịch sử và các dòng họ
Sáng ngày 30/5, UBND thị xã Hoàng Mai tổ chức tập huấn Lễ nghi và bài trí thờ tự tại di tích lịch sử và các dòng họ. Tham dự buổi tập huấn có đại diện Phòng quản lý di sản Sở Văn hóa và Thể thao tỉnh Nghệ An, lãnh đạo, chuyên viên Phòng Văn hóa -Thông tin, Trung tâm VHTT&TT thị xã, công chức văn hóa các xã phường, Ban Quản lý các di tích lịch sử, dòng họ trên địa bàn thị xã.
Các đại biểu tham gia lớp tập huấn
Đồng chí Nguyễn Thị Hà – Trưởng Phòng Văn hóa – Thông tin phát biểu khai mạc lớp tập huấn
Tại buổi tập huấn, các đại biểu đã được giảng viên Trần Văn Hữu, chuyên viên Phòng Quản lý di sản, Sở Văn hóa và Thể thao tỉnh Nghệ An trao đổi chia sẻ về các nội dung: Ý nghĩa của đồ thờ, các loại đồ thờ, linh vật truyền thống của Nghệ An; nguyên lý bài trí thờ tự, một số vấn đề bài trí nội thất đồ thờ di tích, dòng họ. Công tác Tế lễ, cúng tế và cách viết sớ; Thực hành lễ nghi, bài trí, tế lễ tại di tích lịch sử, dòng họ. Lớp tập huấn sẽ diễn ra trong 2 ngày 30 và 31/5/2024.
Giảng viên Trần Văn Hữu, chuyên viên Phòng Quản lý di sản, Sở Văn hóa và Thể thao tỉnh Nghệ An trao đổi chia sẻ về các nội dung tại lớp tập huấn
Thông qua lớp tập huấn này nhằm giúp cho cán bộ văn hóa xã, phường, Ban quản lý các di tích lịch sử, dòng họ trên địa bàn thị xã nâng cao kiến thức, hiểu biết về các lễ nghi, các đồ thờ tự, cách bài trí thờ tự tại các di tích lịch sử, nhà thờ họ. Cũng tại lớp học này, các học viên sẽ được tham gia thực hành phần lễ nghi, cách bài trí, tế lễ, viết sớ. Từ đó vận dụng vào trong công tác thờ tự, tế lễ tại các di tich, dòng họ được thực hiện hiệu quả, theo phong tục, bản sắc văn hóa của người dân Xứ Nghệ. Đây là dịp để những người làm công tác quản lý văn hóa, quản lý di tích, dòng họ được trao đổi chia sẻ, giao lưu, học hỏi, tìm hiểu về truyền thống lịch sử, văn hóa tín ngưỡng của nhân dân ta./.
Các đại biểu trao đổi, thảo luận tại lớp tập huấn