Thường trực HĐND thị xã họp phiên thường kỳ tháng 4
02/05/2024
Chiều ngày 2/5/2024, tại hội trường UBND thị xã, HĐND thị xã Hoàng Mai đã tổ chức phiên họp thường trực thường kỳ tháng 4. Đồng chí Lê Trường Giang, uỷ viên BCH đảng bộ tỉnh, Bí thư Thị uỷ, Chủ tịch HĐND thị xã chủ trì phiên họp. Dự phiên họp có đồng chí Phó chủ tịch HĐND thị xã; Phó chủ tịch UBND thị xã; trưởng, phó các ban HĐND; MTTQ; tổ đại biểu HĐND; các phòng ngành liên quan.
Toàn cảnh phiên họp
Tại phiên họp các đại biểu đã nghe các nội dung: Báo cáo kế hoạch tuyển sinh lớp 10 năm học 2023-2024 và những năm tiếp theo; Báo cáo nhiệm vụ tháng 4, nhiệm vụ trọng tâm tháng 5; Báo cáo kế hoạch kỳ họp thứ 13, kỳ họp thường lệ HĐND thị xã và một số nội dung quan trọng khác.
Đồng chí Nguyễn Anh Văn, uỷ viên BTV, Phó chủ tịch UBND thị xã phát biểu tại phiên họp.
Năm 2024, thị xã Hoàng Mai được giao kế hoạch vốn đầu tư phát triển Chương trình MTQG xây dựng NTM với số tiền 5.781,684 triệu đồng (bố trí 5 dự án). Tiến độ giải ngân đến ngày 20/4/2024 đạt 100% kế hoạch vốn giao. Đã thụ lý: 163 đơn, đã ban hành 120/165 Quyết định giải quyết khiếu nại cho 118 hộ. Đã lập hồ sơ bồi thường GPMB dự án nâng cấp, mở rộng quốc lộ 1A trong phạm vi 13,5m cho 87/148 hộ đủ điều kiện, đã phê duyệt phương án bồi thường là 66/148 hộ.
Đồng chí Phan Thị Vỵ, Trưởng phòng GD&ĐT Báo cáo kế hoạch tuyển sinh lớp 10 năm học 2023-2024 và những năm tiếp theo.
Sau khi nghe các báo cáo, các đại biểu đã thảo luận đưa ra nhiều ý kiến góp ý quan trọng vào các báo cáo và thống nhất với nội dung các báo cáo.
Trên cơ sở các ý kiến của các đại biểu dự họp, đồng chí Lê Trường Giang, Bí thư Thị uỷ, Chủ tịch HĐND thị xã đồng tình với các ý kiến. Đối với nội dung kế hoạch tuyển sinh lớp 10 năm học 2023-2024 và những năm tiếp theo sẽ tăng 264 chỉ tiêu vào lớp 10 năm học 2024-2025; đẩy nhanh việc xây dựng trường THPT Hoàng Mai 2; thu hút các nhà đầu tư xây dựng thêm trường THPT tư thục và trường nghề để đáp ứng nhu cầu học tập của con em. Đối với nội dung kế hoạch tổ chức kỳ họp thứ 13, kỳ họp thường lệ HĐND thị xã, đồng chí Bí thư yêu cầu cần rút ngắn thời gian họp nhưng đảm bảo chất lượng và đầy đủ nội dung.
Thu Trang